Riding Technique & learning center > TOP HIT !!! Question For New biker

ข้อสงใส่สำหรับมือใหม่ ที่จะไป ducati ใครมีอะไรแนะนำช่วยบอกทีคับ

(1/9) > >>

ngoung:
สำหรับคน ที่มือใหม่ ไม่รู้ การดูแลรักษาระยะรถ เจ้า ducati monster  เพื่อเป็นความรู้ สำหรับมือใหม่ อย่างผมและก็พี่ๆๆน้องๆ คับ
  1. ค่าบำรุงดูแลรักษารถ  จำเป็นไหมต้องเข้าศูนย์ตลอดเวลา เช่น การเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง  แล้วducati เองใช้ น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรถึงเหมาะสม   
  2. การดูแล ครัช แห้งนั้น มีวิธีดูแลเหลือเปลี่ยน ตามระยะเท่าไหร่ หรือวา ใช่จนเกิดอาการแล้วค่อยเปลี่ยน
  3. จิงหรือไม่วา  เมื่อครบระยะ ที่กำหนดแล้วถ้าไม่นำรถเข้าศูนย์ รถจะดับทันที หรือ จะเป็นการโชว์ไฟบอก มากกว่า ( ฟังเขามาเหมือนกันคับ  ถ้ามันไม่จิงจะได้ไปด่ามันถูก  :o)
  4. การเปลี่ยนกรองอากาศ จำเป็นไหม ต้องเปลี่ยนแต่ของศูนย์เสมอไป
   5. ครัชแห้ง มีถึงระยะ 7หมื่นโล ต้องยกชุดครัชใหม่  อันนี้ผม ก็ฟังเขาเล่ามาเหมือนกันคับ

สิ่งที่สงใส่ก็มีเพียงเท่านี้และคับ  8)   8)   8)  ตอบเป็นข้อๆๆก็ได้นะคับ  8)   
ขอบคูณล่วงหน้าที่มาตอบคับผม  8) 

;)           ;)           ;)            ;)

i-Ott:
ไม่ได้ขี่ Monster ได้พอมี ข้อมูล มาช่วยตอบ ครับ

1. เข้าศูนย์ได้ก็ดีครับ เราคงไม่อยากให้ ตาสีตาสา ที่ไหน มาลองผิดลองถูกกับรถของเราแน่ๆ
    ทางศูนย์ ใช้ น้ำมันเครื่อง Shell Advance Ultra ราคา 328 บาท/ลิตร (ใช้กี่ลิตร ก็คิดกันไป)
    กรองน้ำมันเครื่อง 870 บาท/ลูก
    ทั้งหมดนี้ ยังไม่รวมค่าแรงต่างหากน่ะ

2. Monster 795 น่าจะเป็น คลัทต์เปลียก น่ะครับ เพราะ คลัทต์แห้ง ยิ่งวัน ก็ยิ่งจะหดหาย เลิกผลิต กันหลายๆรุ่นแล้ว
    หาก เป็น คลัทต์แห้ง ค่าดูแลรักษา ง่ายมากครับ กิโลเมตร ล่ะบาท (โลล่ะบาท) และ ประมาณ หมื่นกว่าโล ก็ต้องเปลี่ยนกันแล้ว กับค่าใช้จ่ายหมื่นกว่าบาท

3. ไม่จริงครับ แค่มีไฟโชว์เท่านั้น ขี่ต่อได้ แต่ ความรู้สึก จะรำคาญตานิดหนึง

4. ท่านคงไม่อยาก ขาด Warranty ใช่ไหมครับ หากอยากเปลี่ยน กรองแต่ง จริงๆ ทางศูนย์เขาก็มีจำหน่าย และติดตั้ง ภายใต้ Warranty ครับ

5. หมื่นกว่าโล หรือชอบกระแทกคลัทต์บ่อยๆ ก็หมดแล้วครับ(ทางศูนย์บอกมา CONFIRMED!!)

Person:
ขอตอบเรื่อง คลัช แล้วกันครับ เรื่องอายุการใช้งานของครัช ไม่แน่นอนคงตัวแน่นอน
อายุของมันขึ้นอยู่กับผู้ขับขี่ครับผม เน้นกระชากครัช เปลี่ยนเกียร์โหด อายุก็จะลดน้อยลงไปหน่อย
ถ้าใช้งาน แบบน่ารักๆ เปลี่ยนเกียร์แบบน่ารักๆ อายุ ทะลุแสนครับ แต่ยังไง ถึงเวลามันหมดก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี

nakzido (แน๊ค DCG!!):
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ +1  8)  8)  8)

ngoung:
ขอบคุณมากๆๆ คับสำหรับคำตอบ  8)  8)  เป็นความรู้ที่ดีมากเลยคับ ขอบคุณมากๆๆคับ  8)
  มาเรื่องที่ 2  ก็ถามเกี่ยวกับ พวกประกันภัย คับ และก็เกี่ยวกับการเข้าศูนย์
1. ถ้าคน ดาว น้อย ต้องมีคนค่ำประกันหรือไม่  อันนี้ผมพอรู้นะ แต่ถามไว้เพื่อมีคนศึกษาคับ  8)
2.  ระยะประกัน ในการคุ้มครอง ระยะเวลากี่ปี
3.  ถ้าซื้อสด จำเป็นไหมต้องซื้อประกันชั่น 1 หรือวา ทางบริษัทมีแค่ประกันชั่น 1 อย่างเดียว
4. คำว่าบอลลูน คืออะไร ถ้ายกตัวอย่างได้ก็จะดีมากเลยคับ ข้อนี้  ^-^
5. เห็นบางท่าน ซึ่งในเว็ป ผมเคยอ่านเจอวา  ต้องเสียค่าเข้าศูนย์ หรือว่าค่าสมาชิกนั้นจิงหรือไม่คับ  O 
   ทั้งหมดก็มีเท่านี้ คับ   มันเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย นะคับ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบคับ  8)   8) 

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version