ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเล่นๆครับว่ามีใครใช้หมวก index,real บ้างไหมครับ ^^  (อ่าน 8789 ครั้ง)

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5
ชอบมีคนบอกว่าขับ ducati ต้องใช้ของดีๆแพงๆ
งั้นผมคงต้องสวนกระแสแน่ๆเลย ^^

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Q DNT

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
Re: ถามเล่นๆครับว่ามีใครใช้หมวก index,real บ้างไหมครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 04:50:51 PM »
ชอบมีคนบอกว่าขับ ducati ต้องใช้ของดีๆแพงๆ
งั้นผมคงต้องสวนกระแสแน่ๆเลย ^^
ตอนขี่ CB400 อยู่เคยใช้ทั้ง2ยี่ห้อเลยครับตอนนี้ก็ยังมีเก็บไว้ แต่พอเปลี่ยนหมวกมาใช้หมวกแพงๆแล้วรู้สึกว่ามันคุ้มค่าคุ้มราคา ทั้งความปลอดภัย  และเสียงรบกวน อีกทั้งยังเบากว่าด้วยยังไม่รวมถึงรวดลายสวยงาม

ในความคิดผมงานของไทย indexเนี่ยห่วยสุดๆเลยใส่ไปสักพักสายรัดคางก็ล็อคไม่ได้ อีกทั้งเสียงรบกวนและก็ยังหนักอีกด้วย..... ส่วนRealน่าจะเป็นหมวกที่ดีที่สุดของไทยแล้วมั้งครับ(ไม่รู้ว่าไทยผลิตยี่ห้ออื่นอีกไหมนอกจาก2ยี่ห้อนี้) สายรัดคางเป็นแบบ D-Ring ทั้งยังเบากว่าindex กระชับกว่าด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 04:56:44 PM โดย speedlover(อิ๊กคิว) »

ออฟไลน์ Cha-bar

• ทัณฑ์บน
  • *
  • Moto GP point: +14/-0
Re: ถามเล่นๆครับว่ามีใครใช้หมวก index,real บ้างไหมครับ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:26:56 PM »
ถามได้ครับ ไม่ได้ผิดอะไร abc18

ถ้าหมวกไทยได้รับมาตรฐาน สเนล หรือ ดอท ต่าง ๆ ผมก็ใส่นะครับ

ไม่เกี่ยวว่า ใช้ของแพงหรอกครับ  ใช้ของที่ดีที่สุดที่เป็นไปได้มากกว่าครับ

งานอินเด็ก เคยใช้แล้ว หนัก+ก้อกแก้ก
เรียล โอเคกว่าเยอะครับ แต่ถ้าเงินพอไหวก็อยากได้สิ่งที่ดี ๆ เพราะหัวมีหัวเดียวครับ mon32
MONSTER LOVER CLUB

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:37:07 PM »
เน้นที่ปลอดภัยที่สุดเป็นอันดับแรกดีกว่าครับ

สำคัญที่ ถ้าสามารถมีเงินออกดูคาติราคาสี่แสน หรือผ่อนดาวส์รถได้  ผมว่า เงินที่จะซื้ออุปกรณ์ป้องกันร่างกัน และชีวิต ก็น่าจะต้องเต็มที่ได้เช่นกันครับ

ประมาณ10% ของราคารถ คือ 4หมื่นบาท ซึ่งน้อยมาก ๆ เมื่อเทียบกับชีวิต ความปลอดภัย ร่างกายของเราครับ mon32
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ PokDiavel(DCDC)

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:41:45 PM »
ของผมรู้จัก wave125 แต่ใช้ ARAI พร้อมเครื่องแต่งกายแบบจัดเต็ม  ล่าสุดมาซื้อ SHOEI QWEST ผมไปอีกหนึ่งใบ แกขี่ไปกลับดอยอินทนนท์วันเดียวกับ เพื่อไปกินปลาเผา แกได้รับฉายา ตี๋ตูดเหล็ก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 08:06:44 PM »
ฟังแบบนี้แล้วผมคงต้องเริ่มมองอุปกรณ์ดีๆบ้างแล้วครับ
ขอบคุณครับ  mon10

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:14:35 PM »
เคยซื้อ Real แบบ Open Face มาใช้ครับ ลายสวยดีแนว Arai เลย แต่ตอนหลังไม่ค่อยได้ใส่แล้ว เพราะมันหนักครับ เนื่องจากเป็นพลาสติก ABS

......แนะนำว่าดูหมวกที่วัสดุ เป็นพวก Fiber หรือ Carbon หรือ Kavlar เทือกๆนั้นดีกว่า เอาราคากลางๆก้อได้ ของดี(ไม่จำเป็นต้องราคาแพง)ราคาสมเหตุสมผลก้อมี ลองหาข้อมูลดูเรื่อยๆครับ
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ bboyone(บอส)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:00:53 PM »
ตอนนี้ผมก็ใช้ เซียลอยู่ครับ
ใช้งานได้ดีคับ แต่ถ้ามีตังเมื่อไหร่ คงต้องหาดีๆสักใบครับ
ชิวิตมีค่ามากกว่าหมวกครับ ^^

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:14:16 AM »
ใช้ Real Stealth อยู่ครับ ถ้าได้รถมาคงต้องหาใบใหม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ LoVE @ 1sT BiKE [Au]

• European Motorizer
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:53:58 AM »
เคยถามเพื่อนเหมือนกันนะครับว่า

ซื้อหมวก แบบพวก index ฯลฯ ยี่ห้อประมาณนี้มาใส่ แล้วขับดูคาติดีปะ

มันบอกว่าเหมือนมึงใส่สูท ผูกไท แล้วใส่ รองเท้าแตะอะ

ก็แบบว่า  mon40 งง งง
Yee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 02:12:41 AM »
เคยถามเพื่อนเหมือนกันนะครับว่า

ซื้อหมวก แบบพวก index ฯลฯ ยี่ห้อประมาณนี้มาใส่ แล้วขับดูคาติดีปะ

มันบอกว่าเหมือนมึงใส่สูท ผูกไท แล้วใส่ รองเท้าแตะอะ

ก็แบบว่า  mon40 งง งง
ผมว่ามองมุมความปลอดภัยกับหัว1เดียวของเราคงคุ้มกว่านะ

ออฟไลน์ mmctor30(ต้อ)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:11:33 AM »
ถ้าพูดถึง Real น่าจะเป็นหมวกที่ดีที่สุดของไทยครับ ได้ DOT  mon47 ผมก็ใช้อยู่ แต่ถ้ามีตังก็มองๆ Shoei อยู่ครับ

ทางที่ดีขับขี่ให้ปลอดภัยจะดีที่สุดครับ อย่าให้หมวกสัมผัสกับพื้นจะดีที่สุดครับ  mon16

ออฟไลน์ gayray

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:08:27 AM »
งบน้อย ผมแนะนำให้ซื้อหมวกรุ่นเก่าหน่อยก็ได้ครับ ราคาจะลดลงมาเยอะมากครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 01:41:28 PM »
ไม่มีความรู็เรื่องหมวกเก่าใหม่เลย มีใบไหนแนะนำไหมครับ   mon4

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 01:54:03 PM »
ไม่มีความรู็เรื่องหมวกเก่าใหม่เลย มีใบไหนแนะนำไหมครับ   mon4
หมวกเก่าราคาถูกกว่าก็จริงครับแต่อายุของหมวกก็จะสั้นลงด้วยครับ โดยปกติหมวกมีอายุกบรใช้งานอยู่ที่3-5ปีนับตั้งแต่วันผลิต และขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาด้วยครับ

อายุหมวกในที่นี้ไม่ใช่ใส่ไม่ได้แต่หมายถึงวัสดุต่างของหมวกเมื่อถึงกำหนดอายุจะไม่แข็งแรงเท่ากับตอนแรกเมื่อประสบอุบัติเหตุหมวกก็จะรับแรงกระแทกได้ไม่ดีเท่ากมวกใหม่ๆ

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 02:36:51 PM »
ไม่ใครพูดถึง shark เลยละครับ ราคาไม่แรงมาก

ออฟไลน์ Tsengok(เส็ง)

• *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:32:47 PM »
มี Shoei Multitec อยู่ใบครับ ชอบเพราะเปิดหน้าได้นี่แหล่ะ แต่กำลังเล็ง Real ซักใบเหมือนกัน ไว้ไปขับขี่ใกล้ๆ

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:27:04 AM »

ผมเองไม่ชอบใช้หมวกตามกระแสครับ ผมชอบศึกษาก่อน แล้วเลือกที่มันไม่เหมือนใคร

ถ้าอยากได้หมวกดี + ราคาไม่เว่อร์ ลองไปดู airoh ครับ

ถูกกว่ายี่ห้อดัง แต่คุณภาพ และดีไซน์ไม่แพ้เลยครับ

ส่วนตัวผมใช้ x-lite ดีครับ เบา + ระบายอากาศดี (ซื้อ x-lite เพราะ airoh หมด  mon6)
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:33:00 AM »
เห็นหมวก Airoh ตัวจริง แล้วงานสวยประทับใจ จริงๆครับ
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ mmctor30(ต้อ)

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:47:40 AM »
เห็นหมวก Airoh ตัวจริง แล้วงานสวยประทับใจ จริงๆครับ

บ้านเรามีร้านไหนขายบ้างครับ สนใจอยู่เหมือนกันครับ  mon32