ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์แนวทางการเปลี่ยนสีรถใหม่ของผม  (อ่าน 2533 ครั้ง)

ออฟไลน์ winnerwrapcar

• ทัณฑ์บน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
โชว์แนวทางการเปลี่ยนสีรถใหม่ของผม
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 04:22:28 PM »
สวัสดีครับเพื่อนๆ

ผมเองก็เป็นอีกคนนึงที่มีความสนใจอยากจะทำสีรถใหม่
เพราะว่ารู้สึกเบื่อแล้วกับรถสีขาวที่ขับมาหลายปี ก็เลยลองศึกษาหาข้อมูลมาเรื่อยนะครับ
ไม่ว่าจะตามบอร์ดต่างๆ ตามกลุ่มเพื่อนบ้าง คนรู้จักบ้าง ก็ได้ข้อสรุปมา 2วิธี คือ
วิธีแรกพ่นสี ทำสีใหม่เลย และอีกวีธีนึงคือ Wrapด้วยสติ๊กเกอร์ จากการที่ผมได้หาข้อมูลอยู่พอสมควรก็ได้รู้ทั้งข้อดีและข้อเสียของทั้ง 2วิธี ทีนี้เรามาดูกันว่าที่กล่าวมามีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง

1.   พ่นทำสีใหม่
ในการที่พ่นทำสีใหม่ ข้อดีก็คือ
จะเป็นสีจริงติดตัวรถเลย สวย แจ่มแจแดมแจ่มว้าว ล้างขัดเงาได้ตามปกติ
แต่ข้อเสีย ก็คือ
     การทำสีแบบนี้ จะทำให้ราคารถตกเมื่ออยากจะขายต่อ เพราะคนที่ซื้อต่อมักจะคิดว่า รถต้องชนหนักหรือคว่ำมา ถึงได้ทำสีใหม่
      ต้องทิ้งรถไว้ที่อู่นานเป็นสัปดาห์หรืออาจเป็นเดือน เพราะต้องรอคิว แล้วผมจะขับอะไรไปทำงานล่ะครับ ไหนจะสาวๆที่ต้องไปรับอีก แย่เลย
      เจออู่ห่วย ชีวิตอาจซวยได้ สีรถอาจจะไม่เนียน แตก และลอกล่อนก่อนวัยอันควร จะเอาไปเคลมก็ต้องรออีก เสียเวลาและความรู้สึก
      ราคาในการทำสีค่อนข้างที่จะสูง อยู่ราวๆ 20,000 – 50,000 บาท แล้วแต่ชนิดของสี และรายละเอียดในการพ่นสี

2.   Wrap ด้วยสติ๊กเกอร์
ข้อดีของการ Wrap สติ๊กเกอร์ก็คือ
      มีสีให้เลือกเยอะมากก ทั้งสีปกติ เงา/ด้าน และสีพิเศษจำพวก เมทัลลิก ลวดลายต่างๆ เรียกได้ว่าตัดสินใจลำบากกันเลยทีเดียว
      ไม่ต้องรอนาน เพราะใช้เวลาไม่นาน บางร้านวันเดียวก็เสร็จ แต่ส่วนใหญ่ก็จะไม่เกิน 2-3 วัน

ค่าสินสอดไม่แพงมาก ถ้าเทียบกับการรอคอยที่ใช้เวลาไม่นานนัก สำหรับ ค.คนรักรถแบบเราๆ แต่ว่าราคาก็แล้วแต่เกรดของสติ๊กเกอร์ด้วย

สติ๊กเกอร์เกรดดีๆส่วนใหญ่จะมีอายุการใช้งานนาน 3-5 ปี ช่วยป้องกันเศษหินที่ดีดมาโดน และปกป้องสีรถได้ในระดับนึงอีกด้วย

สำหรับคนเบื่อง่ายและไม่ชอบอะไรที่ซ้ำซากจำเจเพลย์บอยอย่างผม ก็สามารถลอกสติ๊กเกอร์เปลี่ยนสีใหม่ได้ โดยที่รถไม่ช้ำเลย

และสำหรับใครที่ต้องการขายรถต่อ แค่เพียงลอกสติ๊กเกอร์ออก สีรถเดิมก็ยังคงใหม่อยู่ ราคาขายต่อก็ไม่ตก
แล้วข้อเสียของสติ๊กเกอร์ล่ะ
        ถ้าสติ๊กเกอร์ไม่ได้มาตรฐาน ก็อาจจะทำลายสีเดิมของรถได้

และถ้าร้านไหนติดไม่ดี หรือไม่ได้มาตรฐาน งานก็จะดูไม่สวย และอาจจะทำรถเราเป็นรอยได้จากวิธีการติดตั้งที่ไม่ระวัง เพราะต้องใช้คัตเตอร์กรีดสติ๊กเกอร์ที่ตัวรถ

หลังจากที่ผมครุ่นคิด นั่งคิด นอนคิด ยืนคิด และตัดสินใจอยู่นาน....  ว่าจะเอายังไงดีกับชีวิต ติ๊กต๊อกๆ....  ก็ได้คำตอบว่า เอาวะ!  Wrapสติ๊กเกอร์นี่ล่ะ เป็นคำตอบสุดท้ายย..ย..ย เพราะว่าอะไรรู้มั้ย ผมลองมาวิเคราะห์ตัวเองว่าผมเป็นพวกเบื่อง่าย อยากจะเปลี่ยนสีเมื่อไหร่ก็ได้ วิธีนี้ล่ะตอบโจทน์ที่สุดและอีกอย่างจะได้ไม่เป็นปัญหากับเล่มรถด้วยเวลาขายต่อ   และเมื่อเป้าหมายมีใว้พุ่งชนแล้วล่ะก็ อันดับต่อไปคือหาร้านทำ 
        โชคดีมาก มีพี่ที่รู้จักกันเพิ่งเอารถไป Wrapสติ๊กเกอร์มา มองๆดูก็เข้าท่าใช้ได้ งานเรียบร้อยดี เห็นแบบนี้ผมยิ่งอยากเอารถเข้าไปทำวันนี้เลย  “ ไหนๆพี่ ทำที่ไหน? ”
                                                  “ WRAP WINNER ”
Wrap Winner เออ เอาที่นี่แหละ ใกล้บ้านดี

ตอนแรกผมคิดว่าจะหาร้านยากซ่ะอี แต่ผมคิดผิดถนัด ร้านอยู่ติดถนนใหญ่เลย(จะเลยเอา)

มาถึงแล้วจะรออะไรละครับ เลือกสีกันเลยจร้า

เยอะมากๆ สมแล้วที่เปิดมา 7 ปี

เอาสีนี้แหละ เหมือนผ้าไหมดี 

เสียดายมั่วแต่คุยอยู่กับ คุณ วิน ลืมถ่ายรูปตอนทำความสะอาดเลย(เอารูปผมคู่กับรถไปก่อนละกัน)

ช่างที่นี้เขาเก่งจริง 1 ชิ้นส่วน 1 คน เทพโคตรร ช่างแต่ล่ะคนของที่นี้เขาทำงานมานานถึง 4-5 ปี

แปบเดียว ช่างเก็บรายระเอียดงานแล้ว ไวมากกกกก

ช่างบอกกลัวงานไม่เรียบร้อย ( มุดไปถอดบ้างชิ้นส่วนออก เพื่อน้ำมาหุ้มด้านนอก )

ช่างคนนี้ก็เร็วไม่แพ้กันเลย ไม่ได้ถ่ายตอนปูสติ๊กเกอร์เลย หันมาอีกทีเก็บงานเสร็จแล้ว

เนียนมาก เร็วมาก มันง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ พี่ช่างงงง

งงมากกกก ช่างเขาไม่คุยกับผมอ่ะ ทำอย่างเดียวเลยยย

ฝากรถผมด้วยนะครับเดียวพรุ้งนี้มาดูใหม่

เช้าวันนี้ผมว่างทั้งวัน ไปดูรถหน่อยดีกว่า มาถึงร้านปุ๊บถึงกะต้องงง รถเสร็จเรียบร้อยแล้ว
ขอหล่อหน่อยล่ะกัน

นี้แหละครับประสบการณ์แร๊ปสติ๊กเกอร์ครังแรกของผม ถูกใจมากๆๆๆๆๆ
อ่ะนี้ๆๆๆ เพื่อสนใจ
 https://www.facebook.com/WrapWinner
http://www.wrapwinner.com

Ducati Bikers Thailand

โชว์แนวทางการเปลี่ยนสีรถใหม่ของผม
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 04:22:28 PM »
//

ออฟไลน์ Jiosdea

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: โชว์แนวทางการเปลี่ยนสีรถใหม่ของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 01:13:53 PM »
ถ้าติดแล้วสามารถล้างรถได้ตามปกติเลยใช่ไหมครับหรือว่ามีข้อห้านอะไรไหม