ผู้เขียน หัวข้อ: เค้าหิวมาก...หรือผมผิดจริงครับ  (อ่าน 2017 ครั้ง)

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
เค้าหิวมาก...หรือผมผิดจริงครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:26:17 AM »
โดนใบสั่งมาครับ...แต่ในใบสั่งไม่ระบุฐานความผิด  เรียกปรับผมตั้ง 700 บาท..
เรื่องมีอยู่ว่าผมพาญาติที่มาจากต่างประเทศไปเที่ยววัดโพ วัดพระแก้วที่นี่เอารถยนต์ไปเอง..เพราะมาหลายคน..หาที่จอดรถได้บริเวณด้านหลัง มิวเซียมสยาม(ถนนเศรษฐการ)ซึ่งเป็นพื้นที่ผ่อนปรนให้จอดได้นอกเวลาห้ามจอด..(แบบเสียเงินให้ กทม.น่ะคับ) โอเค ณงนาทีที่ผมจอดไม่มีใครมาเก็บตังค์ แต่ก็มีรถอิ่นๆจอดอยู่เต็มพรืดไปหมด..ผมก็จอดรถตามปกติเวลาประมาณบ่ายสองกว่าๆ..แต่พอกลับมาที่รถประมาณ ห้าโมงห้าสิบก็เห็นใบสั่งเสียบอยู่ที่รถ..(โชคดีจริงๆที่ไม่ได้ล็อคล้อ..ไม่งั้นคงเรื่องยาว) หน้าตาใบสั่งก็ตามรูปครับ..แต่ผมเกิดคำถามคือ

1.ผมไม่ได้จอดในที่ห้ามจอด(ถึงแม้ยังไม่ได้ชำระเงินค่าจอดก็ตาม) ป้ายผ่อนปรนเขตที่จอดในจุดห้ามก็อยู่เหนือรถนั้นแล้ว..แล้วผมผิดกฏจราจาข้อไหนครับ??
2.ในใบสั่งมิได้ระบุฐานความผิดไว้..แล้วปรับคนทำมาหากินอย่างผมหนักถึง 700 บาทนี่ สมควรแก่เหตุแล้วใช่ไหมครับ??

ชื่อและยศของผู้เขียนพร้อมรหัสเจ้าพนักงานก็ตามรูปที่ปรากฏแหละครับ..

คือถ้าผมผิดจริง..ผมก็จะยอมรับ..ไม่มาประจานตัวเองให้น่าอายแบบนี้..แต่ถ้าผมไม่ผิด...ขอความกรุณาหากินทางอื่นได้ไหมครับ...ชาวบ้านเดือดร้อน

ผมไม่ประสาพื้นที่แถวนั้น..หากใครมีอะไรแนะนำ..ชี้แนะ..รบกวนช่วยผมหน่อยนะครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:00:15 PM โดย packzilla( "Z" ) »

Ducati Bikers Thailand

เค้าหิวมาก...หรือผมผิดจริงครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:26:17 AM »
//

ออฟไลน์ tyducatom

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +5/-1
Re: เค้าหิวมาก...หรือผมผิดจริงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:34:50 AM »
แหม ตกใจเลย พี่ซี ผมนึกว่า 795 พี่โดนใบสั่ง

ผมว่ากรณีนี้ ถ้าพี่ยังไม่ไปจ่าย ก็ไม่ต้องไปจ่ายหรอกมั้งพี่ เพราะ ใบขับขี่ก็ไม่ได้ยึด ไปจ่ายใบสั่งยังไงก็ต้องเสีย

สู้รอลุ้นตอนต่อทะเบียนรถเลยดีกว่า   ถ้าต่อทะเบียนไม่ได้ค่อยไปเสีย ไม่มีดอกเบี้ย ราคาเดิม ขอลดหย่อนได้อีกต่างหาก

แต่ถ้าต่อทะเบียนได้ก็แสดงว่าเขาไม่ได้เอาเข้าคอม เท่ากับกระดาษเปล่า !!!

น่าเห็นใจประชาชนเต็มขั้นอย่างเรา มีอาวุธที่พอจะสู้ได้คือกล้องเท่านั้น  abc35 abc35

Re: เค้าหิวมาก...หรือผมผิดจริงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:55:47 AM »
แหม ตกใจเลย พี่ซี ผมนึกว่า 795 พี่โดนใบสั่ง

ผมว่ากรณีนี้ ถ้าพี่ยังไม่ไปจ่าย ก็ไม่ต้องไปจ่ายหรอกมั้งพี่ เพราะ ใบขับขี่ก็ไม่ได้ยึด ไปจ่ายใบสั่งยังไงก็ต้องเสีย

สู้รอลุ้นตอนต่อทะเบียนรถเลยดีกว่า   ถ้าต่อทะเบียนไม่ได้ค่อยไปเสีย ไม่มีดอกเบี้ย ราคาเดิม ขอลดหย่อนได้อีกต่างหาก

แต่ถ้าต่อทะเบียนได้ก็แสดงว่าเขาไม่ได้เอาเข้าคอม เท่ากับกระดาษเปล่า !!!

น่าเห็นใจประชาชนเต็มขั้นอย่างเรา มีอาวุธที่พอจะสู้ได้คือกล้องเท่านั้น  abc35 abc35

ขอบคุณครับ..ว่าแต่ได้กำหนดรับรถหรือยังนิ..??

ออฟไลน์ ntmsk (TOR DCT)

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:04:54 AM »
ดูจากรูป ไม่ได้ลงคอมครับ ปล่อยมันไปเหอะ

ออฟไลน์ kookkit

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:11:33 AM »
หน้าตาใบสั่งเหมือนของปลอมเลยครับ ไม่มีตรายางประทับระบุ สน.
ลองหาขอมูลดูครับ

ออฟไลน์ Terng

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:16:16 AM »
ผมเคยโดนตรงนี้ที่เดียวกันเลยครับตอนปีใหม่รถจอดยาวเป็นแถวๆ ใบสั่งโดนทุกคัน
ใบสั่งโยนทิ้งหรือเผาเอามันไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:20:38 AM »
อ่านแล้วก็เซงๆแทนครับ mon40

เมื่อวาน ไปกินมนต์นมสด.. มีรถจอดฝั่งตรงข้าม ตรงเว้า ฟุตบาท ข้าง ๆ ตึกกทม. ตำรวจล็อคล้อแบบนินจาเลยครับ ไวมาก ขี่มอไซค์มาเงียบ ๆ จอด แล้วหยิบ ล็อค โช๊ะ ๆ ๆ !!! (พอดีผมนั่งริมกระจก มองเห็นตลอด) mon16 เจ้าของรถอยู่ในร้านมนต์กันทั้งนั้น วิ่งกันไป ทันแค่ 2 คัน อีก 3 คัน โดน แล้วพี่ตำรวจก็ขี่ออกไปเลย  .. คงให้ไปปรับที่สน.

จริง ๆ พี่เค้าก็มีสิทธิ์เนอะครับ .. ก็เอามาเตือนทุกๆท่านไว้ครับ .. ส่วนผม เอามอไซค์เล็กมา อิอิ หาที่จอดง่าย mon48
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:27:09 AM »
อ่านแล้วก็เซงๆแทนครับ mon40

เมื่อวาน ไปกินมนต์นมสด.. มีรถจอดฝั่งตรงข้าม ตรงเว้า ฟุตบาท ข้าง ๆ ตึกกทม. ตำรวจล็อคล้อแบบนินจาเลยครับ ไวมาก ขี่มอไซค์มาเงียบ ๆ จอด แล้วหยิบ ล็อค โช๊ะ ๆ ๆ !!! (พอดีผมนั่งริมกระจก มองเห็นตลอด) mon16 เจ้าของรถอยู่ในร้านมนต์กันทั้งนั้น วิ่งกันไป ทันแค่ 2 คัน อีก 3 คัน โดน แล้วพี่ตำรวจก็ขี่ออกไปเลย  .. คงให้ไปปรับที่สน.

จริง ๆ พี่เค้าก็มีสิทธิ์เนอะครับ .. ก็เอามาเตือนทุกๆท่านไว้ครับ .. ส่วนผม เอามอไซค์เล็กมา อิอิ หาที่จอดง่าย mon48

แต่จริงๆแล้ว( เอาความรู้สึกตัดสินนะครับ ) เรื่องแบบนี้..ตักเตือนกันก็ได้นี่ครับ..ไอ้เรื่องผิดก็ยอมรับว่าผิดอยู่..แต่ก็ไม่ใช่มาเงียบๆ..แบบที่คุณกอล์ฟเล่า...พูดไปเรืองแบบนี้ยาวครับ...เหมือนดักมอไซค์ตรงทางลงสะพาน...ไม่ดักทางขึ้น..รอให้กระทำผิดก่อนค่อยลงโทษ...หรือสนองนโยบาย ใบสั่ง 100 ใบ

ออฟไลน์ MonsterBoy

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 01:08:57 PM »
รู้สึกว่าแถวนั้นผ่อนผันให้จอดได้ครับแต่มีเวลาจอดครับ หลัง16:00ไปห้ามจอดครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 04:04:42 PM »
 mon42
รู้สึกว่าแถวนั้นผ่อนผันให้จอดได้ครับแต่มีเวลาจอดครับ หลัง16:00ไปห้ามจอดครับ

ครับแต่ป้ายเขียวๆของ กทม ก็ระบุนี่ครับสำหรับนอกเวาลห้ามจอด ระบุไว้ชัดเจนน่ะครับ อีกอย่างใบสั่งก้อไม่ได้ระบุฐานความผิดน่ะครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิด??

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 07:04:48 PM »
ผมเคยอยู่บางขุนนนท์ มีเก็บค่าจอดเหมือนกัน แต่ป้ายที่ระบุการเก็บค่าจอด เป็นค่าจอดในเวลาที่ระบุว่าจอดได้นะครับ
พอเลยเวลาจอดตามป้ายห้ามจอด ก็จะโดนใบสั่งแทนครับ

ในรูปก็น่าจะเหมือนกัน คือราคาที่บอกในป้าย เป็นราคาค่าจอดรถในเวลาที่ให้จอดได้ตามป้ายครับ
นอกเวลาจอดก็จะโดนใบสั่งแทน แต่ขยำทิ้งไปก็ต่อทะเบียนได้ปกติ(สำหรับที่บางขุนนนท์  mon16)
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ jinbei(เขตต์)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 08:11:08 PM »
 mon10 เอาจุดผิดสังเกตุบนใบสั่งก่อนนะคับ
1.ตัวหนังสือ มี2รูปแบบ
2.ปากกามี 2 สี
ส่วนรหัส ขึ้นต้นด้วย 6xxx ตรงกับยศที่ลงไว้คับ

ผมมือใหม่ครับ..มีไรแนะนำ..โปรดชี้แนะผมด้วยนะครับ..

ออฟไลน์ i dea D

• Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 06:14:41 PM »
ปกติจะมีเจ้าหน้าที่ของ กทม.เก็บค่าจอดครับแล้วก็จะบอกเจ้าของรถว่าจอดได้ไม่เกิน 16.00 ครับ แต่บังเอิญวันนั้น เจ้าของกระทู้ไปจอดคงไม่ได้เจอเจ้าหน้าที่ครับ  แต่ละแวกนั้นจอดได้ไม่เกิน 16.00 จริงครับ
" เหนื่อยมาเยอะ เจ็บมาเยอะ "
          ผมพอแล้ว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:04:27 PM »
โอเค..ตกลงเป็นว่าผมคงผิดตามกฏจราจรจริง...ยอมรับไป..แต่..อืม...ปรับผม 700 แพงไปนะ mon6 mon6 mon6 mon6