ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นต้องเรียน ไหม ท่าจะขับ ??  (อ่าน 2719 ครั้ง)

ออฟไลน์ piyathatt

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • อีกสองปี เจอ กัน M765
จำเป็นต้องเรียน ไหม ท่าจะขับ ??
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:06:35 PM »
เคยขับแต่ พวก FIno Honda dream etc.
ไม่เคยขับแบบมี clutch เลยครับ กะว่าเรียนจบปีหน้า กลับมาจะมาถอย Monster 765

มันยากไหมครับ ท่าไม่เรียน จะขับได้ แบบพวก มอไซไม่มี clutch ที่แบบ นั่ง แล้วขับได้เลย?

ขอบคุณครับ

Ducati Bikers Thailand

จำเป็นต้องเรียน ไหม ท่าจะขับ ??
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:06:35 PM »
//

ออฟไลน์ golfliw

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
Re: จำเป็นต้องเรียน ไหม ท่าจะขับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:12:07 PM »
เรียนก็ดีคัฟ mon61

ออฟไลน์ ak_ganja(ไข่นุ้ย)(DCDC)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
  • การวางแนอยู่ที่คน ผลสำเร็จอยู่ที่ฟ้า
Re: จำเป็นต้องเรียน ไหม ท่าจะขับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:16:09 PM »
ถ้าเรียนก็จะได้เทคนิคต่างๆเพิ่มเติม

เช่น  การเข็นรถ การเข้าโค้ง ฯลฯ

สรุปเรียนก็ดีครับ(ถ้าไม่เรียนก็ประสบการณ์จริงล้วนๆ)
หนทางนับหมื่นลี้ ย่อมต้องมีก้าวแรก

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:25:45 PM »
ขับได้กับ ขับเป็นต่างกันครับ

แรกๆ ผมขับได้ แต่พอไปเรียนมา เริ่มขับเป็นแล้ว บางทีในสถานะการณ์ขับขัน เราจะเอาออกมาใช้เองโดยอัตโนมัต ครับ เหมือน คุณนพ ที่เล่ามา

ออฟไลน์ PokDiavel(DCDC)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:33:52 PM »
เรียนจะดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัยสำหรับตัวเราและผู้ใช้ถนนท่านอื่นๆ
ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังงัยดี เหมือนดีกอล์ฟละกันครับ คนลงเรียนกับโปร กับคนที่หัดเอง
คนลงเรียนก็จะมีความรู้ ทฤษฎีต่างๆงัดเอาใช้เวลาออกรอบได้
แต่คนไม่ได้เรียนก็ต้องไปแก้ไขปัญหา ลองผิดลองถูกเอาเอง
อันนี้คือกอล์ฟไม่มีอันตรายใดๆ แต่บิ๊กไบค์มันลองผิดลองถูกไม่ได้ มันหมายถึงอันตรายทั้งชีวิตและทรัพย์สิน ทั้งของเราและผู้อื่นครับ
ป๊อก abc41

ออฟไลน์ Yong [ย้ง]

• Moto GP point: +9/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:42:21 PM »
เรียนจะดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัยสำหรับตัวเราและผู้ใช้ถนนท่านอื่นๆ
ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังงัยดี เหมือนดีกอล์ฟละกันครับ คนลงเรียนกับโปร กับคนที่หัดเอง
คนลงเรียนก็จะมีความรู้ ทฤษฎีต่างๆงัดเอาใช้เวลาออกรอบได้
แต่คนไม่ได้เรียนก็ต้องไปแก้ไขปัญหา ลองผิดลองถูกเอาเอง
อันนี้คือกอล์ฟไม่มีอันตรายใดๆ แต่บิ๊กไบค์มันลองผิดลองถูกไม่ได้ มันหมายถึงอันตรายทั้งชีวิตและทรัพย์สิน ทั้งของเราและผู้อื่นครับ
ป๊อก abc41
mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ SuperNoPo

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 06:13:12 PM »
ต้องเรียนครับผม Confirm
ทุกๆคนในโลกนี้เร่งเครื่องและออกตัวได้แน่ครับ แต่ ไม่ใช่ว่าทุกคน จะหยุดและเลี้ยว ได้เหมือนๆกันนะครับ
นอกจากเทคนิคการขับขี่แล้ว เค้ายังสอน ท่าทางที่สวยงามในการขับขี่อีกด้วย ไม่มีเพื่อนๆคนไหนอยากขี่มอไซ ท่าเดียวกับ พวกเด็กแว้น ใช่มะครับ
เทคนิดส่วนตัวของผมคือ ผมดู youtube เรื่อง อุบัตเหตุมอไซ ทุกวันครับ ดูเค้าแล้วก็ จินตนาการว่าเราต้องระวังตอนไหนบ้าง (ช่วยได้เยอะจริงๆนะครับ)  mon43

ผมรอดตัวแบบหวุดหวิด เพราะผมเรียนมานะครับ
โรงเรียนเค้าจะสอนเราทั้งเร่ง เบรค และเข้าโค้งครับ

ครั้งแรกครับ โดนรถตัดหน้าแถวเกษตรนวมิน ผมมาประมาณ100 มีระยะให้ผมเบรคไม่เกิน 3 คันรถ (15m) ผมทั้ง ลดเกีย กำหน้า กำหลัง โห ขนลุกทั้งตัวครับ mon6 แต่ "ผมเอาอยู่"  mon16
ครั้งที่สองครับ ผมเห็นไฟเขียวพร้อมเลขบอกเวลาเหลือประมาณ 5-6 วิ ผมก็เร่งเครื่องใส่มาเต็มที่ คือตรงแยกนั้นมันเป็น 3 แยก แล้วก็รู้ตัวทันทีว่าเราเร็วเกินกว่าที่จะเลี้ยวได้ครับ จังหวะนั้น ครูสอนมาว่า เอียงรถ ลดเกีย พร้อมกดเบรคหลัง (ห้ามกดหน้าเด็ดขาด เพราะจะพับทันที) ตามองตามโค้ง เสียววาบ mon6 ไปร่างกาย ตอนติดไฟแดงพวกมอไซ ที่ตามมายังชวนคุยเลย "เค้่่าบอกว่ารถพี่ดีเนอะ ผมนึกว่าไม่รอดแล้ว" (เวรกำ แทนที่มันจะชมผม มันชมรถ mon16)

และยังมีอีกเทคนิคที่ยังไม่เคยใช้ อีกเยอะแยะนะครับ ส่วนตัวผม เวลากลางคืนรถว่างๆ ผมจะซ้อมตลอดครับ เผื่อเวลา ฉุกเฉิน จะได้จากมากเป็นน้อย

ขอให้ทุกคนขับขี่อย่างปลอดภัยนะครับ  mon32

ออฟไลน์ piyathatt

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • อีกสองปี เจอ กัน M765
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:40:41 PM »
โอว ดีเลยครับ ขอบคุณมาก ทุกๆ คำตอบ

เรียนแน่ !

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:08:13 PM »
ทุกๆคนในโลกนี้เร่งเครื่องและออกตัวได้แน่ครับ แต่ ไม่ใช่ว่าทุกคน จะหยุดและเลี้ยว ได้เหมือนๆกันนะครับ
นอกจากเทคนิคการขับขี่แล้ว เค้ายังสอน ท่าทางที่สวยงามในการขับขี่อีกด้วย ไม่มีเพื่อนๆคนไหนอยากขี่มอไซ ท่าเดียวกับ พวกเด็กแว้น ใช่มะครับ
เทคนิดส่วนตัวของผมคือ ผมดู youtube เรื่อง อุบัตเหตุมอไซ ทุกวันครับ ดูเค้าแล้วก็ จินตนาการว่าเราต้องระวังตอนไหนบ้าง (ช่วยได้เยอะจริงๆนะครับ)  mon43

ผมรอดตัวแบบหวุดหวิด เพราะผมเรียนมานะครับ
โรงเรียนเค้าจะสอนเราทั้งเร่ง เบรค และเข้าโค้งครับ

ครั้งแรกครับ โดนรถตัดหน้าแถวเกษตรนวมิน ผมมาประมาณ100 มีระยะให้ผมเบรคไม่เกิน 3 คันรถ (15m) ผมทั้ง ลดเกีย กำหน้า กำหลัง โห ขนลุกทั้งตัวครับ mon6 แต่ "ผมเอาอยู่"  mon16
ครั้งที่สองครับ ผมเห็นไฟเขียวพร้อมเลขบอกเวลาเหลือประมาณ 5-6 วิ ผมก็เร่งเครื่องใส่มาเต็มที่ คือตรงแยกนั้นมันเป็น 3 แยก แล้วก็รู้ตัวทันทีว่าเราเร็วเกินกว่าที่จะเลี้ยวได้ครับ จังหวะนั้น ครูสอนมาว่า เอียงรถ ลดเกีย พร้อมกดเบรคหลัง (ห้ามกดหน้าเด็ดขาด เพราะจะพับทันที) ตามองตามโค้ง เสียววาบ mon6 ไปร่างกาย ตอนติดไฟแดงพวกมอไซ ที่ตามมายังชวนคุยเลย "เค้่่าบอกว่ารถพี่ดีเนอะ ผมนึกว่าไม่รอดแล้ว" (เวรกำ แทนที่มันจะชมผม มันชมรถ mon16)

และยังมีอีกเทคนิคที่ยังไม่เคยใช้ อีกเยอะแยะนะครับ ส่วนตัวผม เวลากลางคืนรถว่างๆ ผมจะซ้อมตลอดครับ เผื่อเวลา ฉุกเฉิน จะได้จากมากเป็นน้อย

ขอให้ทุกคนขับขี่อย่างปลอดภัยนะครับ  mon32
แจ่มเลยคับ อธิบายจนเหนภาพเลย แล้วลงเรียน สอนขับรถของที่ไหนคับ
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:52:49 PM »
มีโอกาสก็เรียนเถิดครับ เพิ่มทักษะ อาจารย์แต่ล่ะคนโปรทั้งนั้น

ออฟไลน์ TOTTOO

• **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:44:55 AM »
 ฝึกฝนจนเป็น สัญชาตญาณ... mon57

ออฟไลน์ 27 DUCATI

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:18:37 PM »
เรียน ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ TR13

• Moto GP point: +6/-0
  • RED1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:29:45 PM »
พอจะทราบไหมครับ ว่า DRE เปิดอีกมีเมื่อไรครับ จะลงเรียน beginner ครับ และราคาต่อคอร์สประมาณเท่าไรครับ

มือใหม่ครับ  mon32 mon32 mon32

ออฟไลน์ N@Y

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 03:03:16 AM »
มีที่ไหนสอนบ้าง มีกี่ระดับ ราคาเท่าไรครับ mon10

ออฟไลน์ Vut(DCDC)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:19:32 PM »
เท่าที่ผม+คุณนพเรียนที่ Honda นะครับ (มีตั้งแต่เบสิก+แอดวานซ์เลยครับ) ลองติดต่อไปดูนะครับ(สนามอยู่ที่สุขา 3 นะครับ) แว่ว ๆมาว่าพึ่งเปิดไปเมือวันออาทิตย์ที่ผ่านมาเองนะครับ

ปล.คุณนพครับ ตอนเอียงรถ+ห้ามกำเบรกหน้านี่ใช้ตอนไหนหรือครับ(จะได้เอาไปใช้บ้างอ่ะครับ.....และทำไมตอนเรียนผมจำไม่ได้ว้า......... mon6)

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:39:31 PM »
เคยขับแต่ พวก FIno Honda dream etc.
ไม่เคยขับแบบมี clutch เลยครับ กะว่าเรียนจบปีหน้า กลับมาจะมาถอย Monster 765

มันยากไหมครับ ถ้าไม่เรียนจะขับแบบพวก มอไซค์ไม่มี clutch ที่แบบนั่งแล้วขับได้เลย?

ตอบ การไปเรียนเขาไม่ได้สอนหัดปล่อยครัชนะครับ ต้องขี่ได้ระดับหนึ่ง แล้วไปเรียนเสริมทักษะการขับขี่ให้สามารถเอาตัวรอดในสถานการณ์เฉพาะหน้าเมื่อมีเหตุฉุกเฉิน,อันตราย เราควรทำอย่างไรนะครับน้อง
ส่วนการหัดขับขี่รถมีครัชก็ไม่ยาก แรกๆอาจจะดับทุกแยกไฟแดง แต่พอจับจังหวะได้ก็จะชินไปเอง(มันอยู่ในสายเลือดผู้ชายอยู่แล้ว)แนะนำให้หารถเพื่อนอาจเก่าๆหน่อยมาลองดูก่อน หาสถานที่ปิดลองขี่ดู

ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ N@Y

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:30:34 PM »
เคยเรียนเเต่คอสบิ๊กไบท์ฮอนด้า แต่เป็นเบสิคอ่ะ..

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:45:06 PM »
ซื้อรถใหม่ทุกครั้ง ก็ลงเรียนทุกรอบ เพื่อปรับความคุ้นเคยกับรถครับ

เดวิล ที่พึ่งออกมา  ก็จะลง ฮอนด้า บีบี เดือนหน้ัานี้ครับ mon42
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Nai-Winai

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:00:28 AM »

แค่อ่านก็เสียวสันหลังวาบแล้วครับ...  mon19 mon19 mon19