ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้อาการเพลียแดด ตอนออกทริปทางไกลครับ  (อ่าน 2353 ครั้ง)

ออฟไลน์ TuM_89

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
เคยไหมครับ ขี่ไกล ๆ แดดร้อน ๆ แล้วเริ่มมึน ปวดหัวตึบ ๆ ง่วงนอนนิดๆ  mon15ทั้งที่เมื่อคืนก็นอนมา 7 ชั่วโมงแล้ว

โดยส่วนตัวเคยเป็น และอาการเหมือนขาดน้ำ เลยอัดน้ำตอนแวะปั๊ม เยอะเลยครับ   เพื่อน ๆละครับ มีวิธีไหนแก้ไหมครับ เวลาเพลีย ง่วงกลางถนน mon19

Ducati Bikers Thailand

//

ออฟไลน์ Q DNT

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
Re: วิธีแก้อาการเพลียแดด ตอนออกทริปทางไกลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 01:39:07 PM »
เคยไหมครับ ขี่ไกล ๆ แดดร้อน ๆ แล้วเริ่มมึน ปวดหัวตึบ ๆ ง่วงนอนนิดๆ  mon15ทั้งที่เมื่อคืนก็นอนมา 7 ชั่วโมงแล้ว

โดยส่วนตัวเคยเป็น และอาการเหมือนขาดน้ำ เลยอัดน้ำตอนแวะปั๊ม เยอะเลยครับ   เพื่อน ๆละครับ มีวิธีไหนแก้ไหมครับ เวลาเพลีย ง่วงกลางถนน mon19
ส่วรใหญ่เดินทางไกลก็จะแบ่งช่วงแวะปั๊ม ปตท นั่ง อเมซอลเล่นตลอดครับ แต่ไม่ว่ายังไงมันก็เหนื่อย เมื่อย ง่วง อยูู่ดี mon6

ออฟไลน์ ESAN Monster

• Moto GP point: +2/-0
Re: วิธีแก้อาการเพลียแดด ตอนออกทริปทางไกลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 02:24:14 PM »
เป็นผม คง M150 + Redbull extra + Espresso แถมด้วยแบรนด์อีกซักขวด(ผมทำมาแล้วจริง ๆ แต่ขับรถยนต์นะ) ถ้ายังง่วงอีก จอดนอนบังกะโลข้างทางครับ  mon16 mon16
[[  ร้อนไม่กลัว  กลัวไม่หล่อ  O_o  ]]

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:28:51 AM »
นอกจากพักเป็นช่วงๆ แล้ว  abc6 ขี่รถตอนกลางวันแดดเปรี้ยง ผมใส่แว่นกันแดดเพิ่มครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนชิลเลย  mon43 แล้วก็จัดท่านั่งให้ถูกครับ สำคัญมากนะครับ ถ้านั่งไม่ถูกทำให้เหนื่อยเร็ว เมื่อยเร็ว  mon61 อ่อ...ขอเสริมอีกนิด ตอนพักหาผ้าเย็นเช็ดก็ช่วยได้เยอะนะครับ

ป.ล.อย่าลืมพักสายตาด้วยนะครับ

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 11:02:51 AM »
ถ้าต้องขี่หรือขับรถหลังมื้ออาหารอย่าทานเยอะมันจะง่วง ยิ่งซัดข้าวเหนียวด้วยละก้อ หุหุ
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:08:51 PM »
 mon49
ถ้าต้องขี่หรือขับรถหลังมื้ออาหารอย่าทานเยอะมันจะง่วง ยิ่งซัดข้าวเหนียวด้วยละก้อ หุหุ

เป็นข้อห้ามเลยครับสำหรับข้่วเหนียวส้มตำจัดหนักมื้อเที่ยง แล้วต้องมาขี่ท่งยาวตอนบ่าย

หลับสนิท อิอิ mon33

ออฟไลน์ Redframe

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 09:50:57 AM »
เป็นผม คง M150 + Redbull extra + Espresso แถมด้วยแบรนด์อีกซักขวด(ผมทำมาแล้วจริง ๆ แต่ขับรถยนต์นะ) ถ้ายังง่วงอีก จอดนอนบังกะโลข้างทางครับ  mon16 mon16

จัดหนักมากครับ ตาค้างกันเลย abc52
แค่รักสองล้อ เบื่ออยู่ห้องแอร์

ออฟไลน์ -=Jfk=-

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:30:20 AM »
เดินทางไกลร้อน เหงื่อออก ครีมกันแดดเริ่มเข้าตา ขาดน้ำ จะเพลีย ร้อนหน้า แสบตา รำคาญ

ผมเอง แวะปั๊มป์ ล้างหน้า หรือ เช็ดด้วยผ้าเย็น หาเครื่องดื่มเย็นๆมีน้ำตาล และเกลือแร่ หรือน้ำผลไม้ ถ้าง่วงด้วย ก็เติมกาแฟ ไปด้วย

แล้วเติมกันแดดใหม่ ออกเดินทางต่อได้ อิๆ

ออฟไลน์ ma-may

• Moto GP point: +8/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:45:26 PM »
ขอบคุณคำแนะนำหลายๆท่านนะครับ แจ่มเลย mon57
สมาชิก สาย **คว้าสายลม**
Monster Club Lover