ผู้เขียน หัวข้อ: 795 ABS เบรคหลังดังเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วก็ไม่หาย ช่วยแนะนำหน่อยครับทำไงดีรำคาญมาก  (อ่าน 1322 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ่ารงค์

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
795 ABS เบรคหลังดังเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วก็ไม่หาย ช่วยแนะนำหน่อยครับทำไงดีรำคาญมาก

ออฟไลน์ wirun

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
  • ยินดีแลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ ^^

มีเสียงดังตลอดหรือว่าดังเป็นบางช่วงครับ
ถ้าดังเป็นบางช่วงเกิดจากจานเบรคครับ ปกติวิ่งไปซักพัก พอจานกับผ้าเบรคปรับตัวเข้าหากัน อาการก็จะดีขึ้น กรณีนี้ส่วนใหญ่จะเป็นกันครับเป็นเรื่องปกติ

แต่ถ้าดังตลอดลองดูที่หางปลาครับ (จักรยานเรียกหางปลา ไม่รู้มอไซเรียกเหมือนกันเปล่านะ) ตั้ง 2 ข้างตรงไหมครับ 
ถ้าตั้งไม่ตรงจะพาให้ชุดแกนล้อเอียง  ทำให้จานเบรคไม่ได้ 0 กับปั๊มป์ และสเตอร์หลังเอียงด้วยครับ
ลองดูโซ่กับจานสเตอร์หลังด้วยครับว่าเบียดไปข้างใดข้างนึงหรือเปล่า

ลองขยับหางปลาเข้าๆออกๆซ้ายๆขวาๆดูครับ อาจเจอจุดที่จานเบรคได้ศูนย์กับปั๊มป์พอดี โดยต้องดูความตึงของโซ่ร่วมด้วยนะครับ
ผมทำเองครั้งแรกปาเข้าไป 3 ชม. T T   แต่ตอนนี้หาจุดเจอแล้ว ไม่เกิน 15 นาทีก็เสร็จครับ

แต่ถ้าไม่ใช่จุดนี้ก็ไม่รู้ละครับ ความรู้มีแค่นี้  mon17  รอสมาชิกท่านอื่นต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 08:48:19 AM โดย wirun »
Facebook : wirun poonlapthawee
       Line  : keawzilla
     Mobile : 089 666 2555