ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ประสบการณ์การล้มขอสมาชิก สาเหตุและข้อควรระวัง เพื่อจะระมัดระวังครับ  (อ่าน 2869 ครั้ง)

ออฟไลน์ OJJ69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
ส่วนตัวครับเรื่องนานมาแล้วขับขี่ด้วยอารมณ์คึกคะนองเกือบทำให้เพื่อนเสียชีวิต(ความประมาท)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
1 อย่าขี่ตามรถขยะ เพราะผมเป็นไข้มาแล้วเพราะขี่ตามรถขยะ เหม็นด้วย แถมเอาเชื้อโรคมาให้อีก ใครใส่ท้ายสั้นให้ระวังเลย บางทีรถขยะมักจะพาเอาน้ำเน่าเรี่ยราดบนถนน ถ้ารถเราเหยียบแล้วดีดมาแปะด้านหลัง ไม่อยากจะคิด

ข้อแนะนำ เจอรถขยะที่ไหน พยายามเลี่ยงให้ไกล แซงได้ให้แซง แซงไม่ได้เปลี่ยนไปใช้ถนนเส้นอื่นดีกว่า

2 อย่าขี่ตามหลังรถใหญ่ ที่เราไม่สามารถมองข้างหน้าได้ เพราะเราจะไม่เห็นทางข้างหน้า หากรถเบรคกระทันเราจะจูบท้ายเอา
ผมเคยเจอกับตัวเอง ขี่ตามรถใหญ่ รถใหญ่จะเลี้ยวซ้าย ผมก็ไม่คิดอะไรมาก ขี่ตามไปรอมันลงซ้ายไปเอง แล้วค่อยไปต่อ ที่ไหนได้ ข้างหน้าคือ เสากั้นแยก

ผล ผมเลยรูดไปซะ 3-4 เสา โชคดีที่รถไม่ล้ม และไม่เป็นอะไรเลย แต่ เสาทางหลวง หักไปสองสามต้น

ข้อแนะนำ เจอรถใหญ่ รีบๆออกขวาให้ไกล

3 ห้ามแซงซ้ายขณะรถเมล์จอดเป็นอันขาด  แม้ว่ารถเมล์จะจอดเลนขวาสุดก็ตาม  เคยเจอกับตัวเอง รถเมล์จอดกลางถนนเลย ผมตัดสินใจแซงซ้าย ผล คนกระโดดข้ามถนนมาจะขึ้นรถเมล์ เบรคหัวทิ่ม รถล้มแปะ พร้อมกับคนที่กระโดดเหยงๆ ขึ้นไปบนฟุตบาท มันน่านัก 

ข้อแนะนำ เจอรถเมล์ให้รีบหนีไปให้ไกล ถ้ามันจอดกลางถนน อย่าแซงซ้ายเป็นอันขาด

ขี่มอเตอร์ไซค์ วิสัยทัศน์เป็นเรื่องสำคัญครับ พยายามมองให้ไกล มีสติตลอดเวลา อย่าเอาแต่มองสาวๆข้างทาง หรือเอาแต่มองเข็มไมล์
มองข้างหน้าเป็นดีที่สุด 
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ Jacook~เด็กอ่อน(แจ๊คDCT)

ขอบคุณครับ รบกวนสมาชิกช่วยๆแนะนำมาเยอะๆ
เพื่อเป็นการเตือนสติ

ออฟไลน์ PeePo

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
กระดูกแตก เมื่อเดือนที่แล้วครับ ขี่ช้าๆ ปลอดภัยมาก ไม่เร่งไม่รีบ แต่บังเอิญเจอ ญอหญิง ใจไม่นิ่ง ออกจากทางแยกมากและเบรค ผมก็เลยเปิดคันเร่งไป ปรากฏว่า เทอ กระทืบคันเร่ง มาสอยผมกลางลำซะงั้น ประกันเทอก็หมด ผมงี้ลอยละล่อง

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Moto GP point: +7/-0
ผมเคยล้มครั้งนึงตอนฝนตกนะครับ ขี่ไม่เร็วด้วย เอียงรถนิสเดียว รู้ตัวอีกทีลงไปนอนบนพื้น รถไถลไปโน่น โชคดีที่ใส่อุปกรณ์ป้องกัน

หลังจกนั้นก็ได้เรียนรู้ว่าถนนเปียกมันต่างกับ ถนนแห้งมากๆ 555

วิธีการขี่บนถนนเปียก คือขี่ในลักษณะตัดโค้ง คือพยายามเอียงรถให้น้อยที่สุด ใช้ไลน์การขี่เป็นเส้นตรง ลดความเร็ว ใช้เกียร์สูงๆ รอบหย่อนๆ(รอบต่ำๆ) รถจะเื่อื่อยๆไม่มีแรงแฉลบ จำเป็นที่สุดคือต้องประเมินสถานะการณ์ว่าเมื่อไหร่ที่มันเลวร้ายจนควรหยุดขี่แล้วหาที่จอดพัก รอสถานะการณ์ดีขึ้นแล้วค่อยไปต่อ

ขอให้ขับขี่ปลอดภัยครับ
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ turboman

• Moto GP point: +9/-2
เวลาขี่ตามคันหน้า อย่าตามไลท์เค้ามากครับ เราจะไปตามเค้าแต่เรายังคนละตำแหน่งในโค้งและความเร็วไม่เท่ากัน ทำให้ทิ้งตัวไปแล้วไม่พอหรือความเร็วในโค้งไม่ได้ ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้นะครับ  mon6

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
มองกว้างๆครับ ช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ Tasto[DCT]

เจอมาเหมือนกันครับ. แซงรถอุโมงลอด ขับมา40เบรค ธรรมดา เกืยบล้ม เพราะพื้นลื้นๆ โชคดีไม่มีรถตามหลัง. ช่วงนี้ฝนตกระวังกันด้วยครับ

ออฟไลน์ TOTTOO

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • ความประมาท เป็นหนทางสู่ความตาย
มองกว้างๆครับ ช่วยได้เยอะ
แถม..มองให่ไกลด้วยครับ 

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
1.กลับรถอย่าได้เผลอ"กำ"เบรคหน้าครับ
2.จอดรถ"อย่าลืม"ขาตั้ง
3.ฝนตกถนนลื่น เข้าเกียร์1-2 อย่าเปิดแรงท้ายจะปัดเอา
4.ฝนตกถนนลื่น เชนเกียร์ลงจาก 2มา1 อย่าคายคลัชเร็วเกิน เอนจิ้นเบรคทำรถปัดได้เหมือนกัน
5.อย่ามักง่ายกะคำว่า "ไปใกล้แค่นี้" ไม่เป็นไรหรอก Safety Better than Sorry ครับ
หนาวแล้ว...ขี่รถให้สนุกมีความสุขกันนะครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
1.กลับรถอย่าได้เผลอ"กำ"เบรคหน้าครับ
3.ฝนตกถนนลื่น เข้าเกียร์1-2 อย่าเปิดแรงท้ายจะปัดเอา
4.ฝนตกถนนลื่น เชนเกียร์ลงจาก 2มา1 อย่าคายคลัชเร็วเกิน เอนจิ้นเบรคทำรถปัดได้เหมือนกัน
5.อย่ามักง่ายกะคำว่า "ไปใกล้แค่นี้" ไม่เป็นไรหรอก Safety Better than Sorry ครับ
หนาวแล้ว...ขี่รถให้สนุกมีความสุขกันนะครับ
+1 mon4 mon4
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ hans795

• Moto GP point: +1/-0

mon57 +1
อาทิตย์อัสดง ข้าจะกลับมาสอยเจ้าให้ร่วง

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1
เจอโค้งก็ แตะเบรคก่อนเข้าโค้งนิดนึง ถ้ามาเร็วก็ตบเกียร์ลง เกียร์ก็ช่วยได้ เพราะถ้าอยู่ในโค้งแล้วเราจะทำอะไรไม่ได้มาก อย่าแบนโค้ง(เล่นโค้ง)มาก เพราะโค้งในถนนกับโค้งในสนามมันต่างกัน มันมีก้อนหิน กรวด อาจจะทำให้รถสไลด์ได้  mon61
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

ออฟไลน์ Jacook~เด็กอ่อน(แจ๊คDCT)

ที่ผมกลัวที่สุดคือสภาพถนนที่ไม่เรียบเป็นร่องเป็นหลุม อันนี้ผมเลยไม่กล้าแรงมาก

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
ถนนในเมืองที่มีตรอกซอยซอย อย่ามุดอย่าแซงรถด้วยความเร็วสูงครับ สี่ล้อเค้าออกมาตัดหน้าเราจะชนเอาง่ายๆแบบผม รถคืนประกันไปแล้วครับ...
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
ที่ผมกลัวที่สุดคือสภาพถนนที่ไม่เรียบเป็นร่องเป็นหลุม อันนี้ผมเลยไม่กล้าแรงมาก

ออฟไลน์ garbage

• Moto GP point: +2/-0
เช็คลมยางอย่างสม่ำเสมอด้วยนะครับ
ลมยางอ่อนขับขี่แล้วน่ากลัวมากๆ

...ขี่สองล้อ ใจต้องกล้า...
...Eat less, ride more...

ออฟไลน์ เสี่ยตุ่น-72™

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *

ออฟไลน์ aek.pk

• *
ขอเตือนว่า หากเราขับเป็นขบวนหรือทางไกลๆ แล้วเราคันหลัง.... แนะนำให้หยุด
และเกาครับ !!!  ไม่งั้นตอนขับจะเสียอารมณ์เป็นอย่างมากครับ อิอิ!!!  abc35