ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงดังที่เบรคหลัง ตอนเข็นรถถอยหลัง  (อ่าน 5107 ครั้ง)

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
  • ;)
เรียนสอบถาม พี่ๆน้องๆ ครับ
   อาการมีอยู่ว่า สองสามวันนี้ ตอนเข็นรถไปจอดในบ้าน ต้องเข็นถอยหลังแล้วมีเสียงอิ๊ดๆที่เบรคหลัง เสียงเป็นระยะตามวงล้อรถ พอเข็นไปข้างหน้ากลับไม่มีเสียงอิ๊ดๆเลย งงครับ ถ้าเป็นดิสเบรค "คด" คงจะได้ยินเสียงทั้งเข็นเดินหน้าและถอยหลัง ผ้าเบรคหมดก็คงได้ยินเสียงทั้งเข็นเดินหน้าและถอยหลัง เช่นกัน
   นี้ได้ยินเสียงอิ๊ดๆเฉพาะเข็นถอยหลัง งงเบยยยยยย ช่วยตอบด้วยนะครับ ใครเจอปัญหาแบบนี้บ้าง mon48 mon48 mon48 mon42 mon42 mon42
Br.
Tippaya Phinit

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ cavekidnapper

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-2
Re: มีเสียงดังที่เบรคหลัง ตอนเข็นรถถอยหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:55:54 AM »
อ่านแล้วคล้ายกับที่ผมเจอมา แต่บอกก่อนนะ ไม่รู้ว่าเสียงนั้นคืออะไร ไม่ได้ฟังกับหู แต่อยากให้คิดแง่ร้ายไว้ก่อนว่ามันอาจจะเป็นได้ขนาดผม
เริ่มแรกมีเสียงดังเวลาเข็น ขอให้ไปสังเกตุให้ดีว่าล้างรถเสร็จมีคราบสนิมอะไรไหลมาไหมเหมือนในภาพนี้

จะเห็นว่ามีสนิมรอบๆก้านล้อที่ยึด Disbreak ถ้ามีเตรียมเฮได้

ถอดล้อมาดูเลย ว่าลูกปืนแตกหรือป่าว
ถ้าลูกปืนแตก หยุดขี่ ไปตายที่ไหนก็อย่าฝืนขับ กรณีผมไปมีเสียงดังนิดเดียวเอง เอาที่นครนายก แต่มันยังขี่ได้ก็ต้องขี่กลับ
กัวลำบากว่าถ้าไม่ขี่กลับ  เรียกรถมายก จะวุ่นวายเสียเวลา ก็ขี่ต่อช้าๆกลับบ้านสบายกว่า มีเสียงดังเมื่อไรห้ามเหยียบเบรคหลังนะ เพราะถ้าลูกปืนแตก การเหยียบเบรกหลังจะไปสร้างแรงกระทำที่ลูกปืนล้อให้มันมากขึ้น
แต่ก็นะ  ระยะทางมันไกล มีใช้เบรกหลังบ้าง ในวันที่มีเสียงล้อผมยังไม่พังหรอก แค่ลูกปืนเริ่มแตก

ปรากฏว่าเจอแบบนี้เลย แกนเพลาสึก เพราะลูกปืนแตกแล้วไงก็เหวี่ยงๆ กินล้อต่อไป

สรุปกินดุมล้อหมดเกลี้ยง โยนทิ้งไปได้เลยล้ออันนี้ 5.5นิ้ว
ถ้ามีคราบสนิมไหลจากแกนล้อ สงสัยไว้เลยลูกปืนแตก
ถ้ามีเสียงดังเสียดสีมากๆ สงสัยไว้ก่อนลูกปืนแตก
ถ้ามีแค่เสียงแค๊กๆ อาจเสียดสีกับผ้าเบรกมั้ง ใช่เสียดสีกับผ้าเบรกเป็นได้ แต่เวลาเอารถไปเข้าศูนย์ให้ หลอกลวงที่ศูนย์ไปเลยว่ารถมีเสียงดังและ ส่ายสบัดด้านหลัง
เพื่อว่าทางศูนย์จะได้เชื่อเราแล้วยอมถอดล้อออกมาเช็คลูกปืนดู ไม่งั้นพวกจะเดาว่าเป็นแค่ Disbreak สกปรก ถอดมาล้างเป่าลมเฉยๆ
หลอกให้เค้าตรวจเช็คเยอะๆ ไม่เสียก็แล้วไป ล้างเบรกเป่าลมเฉยๆก็จบ เสียค่าบริการเท่ากัน

ไม่ได้ขู่ให้กลัวนะครับแค่ล้อมีเสียงดังนิดหน่อย แต่อยากให้รู้ไว้ว่า มากที่สุดของเสียงที่ดังแบบไม่ปกติ ก็คือการพังแบบที่ผมเจอนี่แหละ
หมั่นสังเกตุสิ่งผิดปกติเสมอในการใช้รถ ให้เป็นเด็กขี้สงสัยเข้าไว้ ไม่ใช่หน้าที่เราต้องรู้ว่ารถเป็นอะไร แต่หน้าที่เราคือขี้สงสัยให้มากว่ารถจะเป็นอะไร แล้วเอาไปเข้าศูนย์บ่อยๆครับ
เวลามีสิ่งผิดปกติ เสียน้อยๆจะได้ไม่กลายเป็นเสียมากๆ รถเราก็แพงๆ รักมากก็ต้องพาหาหมอบ่อยๆ ผมเข้าจนชินแระ แต่ก็มีความสุขทุกครั้งที่เข้าแล้วเสียเงินซ่อม เพราะเรามั่นใจว่าเรา
ไปซึ่งไปขี่ ฝากชีวิตกับมันไว้รถไม่ไปตายกลางทางพอกลับถึงบ้านนอนหลับได้ รถพังช่างมันซ่อม่ได้
หวังว่าเรื่องราวผมคงมีประโยชน์กับทุกท่านนะ

ออฟไลน์ vipada

• Monster Girls
  • Moto GP point: +22/-2
Re: มีเสียงดังที่เบรคหลัง ตอนเข็นรถถอยหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:41:31 AM »
ขอบคุณ  คุณ cavekidnapper  สำหรับข้อมูลดีๆ ทำให้รู้ว่าต่อไปนี้ต้องเป็นเด็กขี้สงสัย เด็กมีปัญหาบ้างละ  mon40
เวลามีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้นกับรถจะขอใช้มุขหลอกลวง 0 บ้าง เพื่อจะได้รับการตรวจเช็คเยอะๆ    mon57
my lovely Ducati ^^

ออฟไลน์ thanick (ขวัญ)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 04:56:08 PM »
cavekidnapper
« เมื่อ: วันนี้ เวลา 09:55:54 AM » รบกวนถามได้มั้ยครับว่าแปลงล้อร้านไหนมา สังเกตุเห็นแกนล้อหน้าตาเหมือนกันมากๆครับ ที่สำคัญอาการเดียวกันเลยครับ เกิดจาดการแปลงล้อแบบมักง่ายมากๆครับ พอขันล้อแน่นแล้วบู๊ทหรือแหวนก็จะเข้าไปดันลูกปืนแตกหมดเลยครับ ร้านนี้ส่วนใหญ่จะทำคาวาซากิครับ พอดีเห็นเค้ามีล้อขายพร้อมแปลง แล้วมั่นใจบอกทำไปหลายคันแล้วครับ ลูกปืนแตกเละหมดเลยครับ

ออฟไลน์ thanick (ขวัญ)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 05:00:43 PM »
ร้านที่ผมแปลงล้อแล้วมีปัญหาอยู่เส้นรัชดา อยู่ข้างๆร้านเบาะที่สมาชิกในเว็ปไปทำกันเยอะครับ  mon6

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • Moto GP point: +0/-0
  • ;)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:55:20 PM »
ขอบคุณข้อมูลที่แบ่งปันครับ ช่วงนี้ผมงดเดินทาง,ทริปไกลๆไปเรียบร้อยแล้ว mon8 mon8 mon8 mon8 รอเข้าศูนย์ครับ และจะทำตามแนะนำครับ mon57 mon57 mon57
Br.
Tippaya Phinit

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Moto GP point: +17/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:21:13 AM »
 mon57 ขอบคุณข้อมูลดีๆ ที่เอามาแชร์ครับ

ออฟไลน์ cavekidnapper

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:29:05 AM »
ร้านที่ผมแปลงล้อแล้วมีปัญหาอยู่เส้นรัชดา อยู่ข้างๆร้านเบาะที่สมาชิกในเว็ปไปทำกันเยอะครับ  mon6

ร้านเดียวกันใครจะไปทำร้านนี้ระวังซวย เก็บล้อเดิมไว้ด้วยอย่าขาย เพราะทำกับมันสักวันได้ใช้กลับมาใช้ล้อเดิมแน่