ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแปลงเจ้า 795 จากรถ naked เป็นรถทัวริ่ง ขี่ทางไกลต้องทำอะไรบ้าง  (อ่าน 3680 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-1
ขี่มาสักพัก ใจมันเริ่มไปทาง bmw เเล้ว mon48 mon48 mon48

แต่ก็ใช่ว่าจะเปลี่ยนเลย ไปๆมาๆ คือ ว่ามันไม่ใช่ทั้งหมด เพราะเสี่ยวของใจมันชอบความอิสระ

ไปนั่งดู GS ของ BMW เเล้ว เหมือนมันจะใช่ แต่ราคามันไกลเกินไป

เลยหันมามองสิ่งที่มีอยู่ว่าจะทำอะไรได้บ้าง เพราะบอกตรงๆว่าตอนนี้หลงกับการออกทริป (คนเดียว) มาก

เหมือนได้ไปพักผ่อน แต่เเม้งเหนื่อยมากๆด้วยเพราะการออกแบบของรถมันยังไม่เหมาะกับการออกทริปเท่าไร

เเล้วความคิดที่จะไป มาเลเซีย สิ้นปีนี้มันก็ จะพยายามทำให้เป็นไปได้ (คงไปแค่ชายแดน)  mon47 mon47 mon47

จะแปลงเจ้า 795 ที่มีอยู่ให้เป็นรถขี่ทางไกล ต้องเติมอะไรเพิ่มบ้าง เพราะตอนนี้รู้เเล้วว่ามันเกิดอะไรขึ้นถ้าขี่ทางไกล

ปวดมือมากๆๆๆ ปวดขามากๆๆๆๆ ปวดตัวมากๆๆๆๆ ขนของไม่ได้เลย แถมนั่งได้คนเดียวถ้าจะขนของด้านหลังเพราะคิดว่าคงวางของบนที่นั่งคนซ้อน

ที่คิดๆไว้อาจจะต้องเปลี่ยนแฮน เสริมเบาะ ใครแนะนำอะไรได้บ้างครับ

mon47 mon47 mon47 mon47 mon48 mon48 mon48 mon48 mon61 mon61 mon61 mon57 mon57 mon43 mon43
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 12:56:04 AM โดย maxsim_lot »

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
คิดเหมือนกันเลยครับ แต่ผมยังไม่เคยขี่ไปไหนไกลๆเลย เพราะมันไม่มีที่จะขนของ
ตอนนี้พึ่งสั่ง rack ยึดกล่องด้านหลัง ของ GIVI มาครับ สั่งจากญี่ปุ่น 6,800 แต่โดนค่าภาษีไป 2,300 มึนตึ้บเลย (เฉพาะ rack นะครับ ไม่รวมกล่อง) mon40 mon40
กะว่าจะติดด้านหลังรถ แล้วก็กำลังพยายามจะไปเอากระเป๋าข้าง  mon47 mon47 mon47 (ยังไม่มีตังค์ไปสู่ขอเลย ไม่รู้เปลี่ยนเจ้าของรึยัง)

จากนั้นก็ชิวหน้าที่ใหญ่ๆกว่านี้หน่อย

เบาะกำลังเล็งๆ เบาะ touring ของ ducati performance แต่แพงจัง

ส่วนแฮนด์หากต้องการสบาย สงสัยต้องยกแฮนด์ให้สูงขึ้นรึเปล่าครับ ไม่ให้ตอนขี่ต้องก้มมากอันนี้ไม่แน่ใจ

โอ้ววว เยอะจัง ผมว่าไปถอย versys มาอีกคันดีกว่าครับ  mon49 mon49 mon49
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ ซุนเซ็ก(กิ๊กส์)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +9/-2
ใส่ชิว GIVI น่าจะช่วยได้มาก (ใหญ่กว่าทุกรุ่น ตัดลมดี)
ส่วนขนสัมภาระ...Monster แย่กว่ารุ่นอื่นๆ
เพราะถังเป็นพลาสติก = ใช้กระเป๋าถังแม่เหล็กไม่ได้
ท่อคู่บน = ใช้กระเป๋าพาดเบาะท้ายไม่ได้(ไม่ก็ต้องเปลี่ยนท่อ แพงกว่ากระเป๋าบาน555)
เหลือแค่ 2 ตัวเลือกเท่านั้น 
- กระเป๋าเบาะท้ายเล็กๆวางบนเบาะหลัง...แต่ไม่พอสำหรับทริปยาวๆ
- กระเป๋าคู่หลังแบบมีโครงเหล็กข้ามท่อออกมา แต่ความกว้างของตัวรถจะเพิ่มขึ้นมากเลยครับ

ถ้าใจไป GS ซะแล้ว ผมว่าอีกไม่นานโดน GS แน่ๆ  mon47
อ่อ ไม่ลองดู Versys อีกตัวล่ะครับแนวเดียวกัน น่าจะชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 08:47:43 AM โดย ซุนเซ็ก(กิ๊กส์) »
Dream Ranger

ออฟไลน์ JackMonsterShop

• Moto GP point: +14/-2
ใส่ชิว GIVI น่าจะช่วยได้มาก (ใหญ่กว่าทุกรุ่น ตัดลมดี)
ส่วนขนสัมภาระ...Monster แย่กว่ารุ่นอื่นๆ
เพราะถังเป็นพลาสติก = ใช้กระเป๋าถังแม่เหล็กไม่ได้
ท่อคู่บน = ใช้กระเป๋าพาดเบาะท้ายไม่ได้(ไม่ก็ต้องเปลี่ยนท่อ แพงกว่ากระเป๋าบาน555)
เหลือแค่ 2 ตัวเลือกเท่านั้น 
- กระเป๋าเบาะท้ายเล็กๆวางบนเบาะหลัง...แต่ไม่พอสำหรับทริปยาวๆ
- กระเป๋าคู่หลังแบบมีโครงเหล็กข้ามท่อออกมา แต่ความกว้างของตัวรถจะเพิ่มขึ้นมากเลยครับ

ถ้าใจไป GS ซะแล้ว ผมว่าอีกไม่นานโดน GS แน่ๆ  mon47
อ่อ ไม่ลองดู Versys อีกตัวล่ะครับแนวเดียวกัน น่าจะชอบ
mon4
ติดต่อ 081-6618434 แจ็ค
Tel/ LINE /WhatsApp ได้ครับ

ออฟไลน์ siva(วัชร์)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +3/-0
ขอออกความเห็นหน่อยครับ...ก่อนที่ผมจะมาเอา 795 ก็มอง bm เหมือนกัน เพราะเหนเจ้าน้องชาย ขี่อยู่  GS 1200 ADVANGER เลยไปปรึกษาน้องชาย ได้ความดังนี้ครับ ข้อแรก ให้ถามตัวเองว่าชอบอะไร ก่อน แล้งดูที่ความเหมาะสมว่า จะเอาอะไร ถ้าเอา naked หรือ racing  จะขี่เล่นได้บ่อย ไปทริปใกล้ ได้สนุก ไปทริปไกล เหนื่อยหน่อย  ไปทริป หลายๆวัน ขนของไม่พอ แต่ถ้าไปเป็น คาราวาน มีรถเซอร์วิส ก็จบ ถ้าชอบสไตล์ทัวริ่ง ขนาด ถ้าเล่น bm 1200 ทริปยาว ทริปทางไกล สุดยอดแต่ถ้ามีรถเซอร์วิส ก็ดีที่สุด แต่ในเมือง แค่ข้ามฝั้ง กรุงเทพ ธนบุรี เกือบแปะ ไม่รู้กี่ครัง ซื้อมา ป้ายแดงมา 1 ปี ได้วิ่งออกที่  แล้ว 6ทริป นอกนั้นจอด ...แต่ใจก็รักสองล้อสุดท้าย น้องชาย มีรถไว้ดังนี้ ฮาเลย์ สปอตกะลังรอขาย เพื่อมาเอา ducati และ gs1200 และตัวสุดท้าย vespa  ไว้แรดในเมืองและคำแนะนำ สุดท้ายที่เจ้าน้องชายแนะนำมา คือ ดูที่ก๊วน ว่า ในกลุ่มเล่นรถอะไร ให้เอาแบบนั้นแล้วจะสนุก แต่พวกที่เล่น BM ส่วนใหญ่ไม่ได้มีมอไซด์คันเดียวครับ และมอไซด์ทุกรุ่น ทุกคันถ้าขับออกทริป ปวดเมื่อยตัวทุกคันครับ แล้วแต่ว่าจะปวดเมื่อยบริเวณไหนเท่านั้นเอง แล้วไอ้น้องชายตัวดียังมองค้อนผมแล้วพูดว่าถ้าอยากไปเที่ยวไกลๆ แล้วอยากสบาย ให้บินไป แล้วไปเช่ามอไซด์ขับเอา ...มันตอบผมแบบน่า เบิดร์กะโหลกจิงๆ...

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
ติดชิวด์หน้าแต่งใหญ่ๆครับ และกระเป๋าข้างแท้ของดูคาติเพอฟอร์มานส์ mon43

ผมขี่ทริปเหนือห้าวัน เอาอยู่ครับ สบายๆ mon42

ปล.  กระเป๋าผมยังรอคุณเต้าหู้อยู่ครับถ้าเอาชัวร์ ขอไม่เกินเดือนเมษานะครับ mon10
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
เอาแน่นอนครับคุณกอล์ฟ ตอนนี้กำลังพยายามสับขาหลอก (เมีย) อยู่ครับ  mon47 mon47 mon47
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ pokzaa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-0
ติดชิวด์หน้าแต่งใหญ่ๆครับ และกระเป๋าข้างแท้ของดูคาติเพอฟอร์มานส์ mon43

ผมขี่ทริปเหนือห้าวัน เอาอยู่ครับ สบายๆ mon42

ปล.  กระเป๋าผมยังรอคุณเต้าหู้อยู่ครับถ้าเอาชัวร์ ขอไม่เกินเดือนเมษานะครับ mon10
แค่นี้ก็พอแล้วครับ เหนื่อยก้พัก ไปเที่ยวนะ จะรีบไปไหน  mon16

ขุดๆๆๆ ขุดทำไม ขุดสนุกๆๆไง mon47 mon42

ออฟไลน์ i-Ott

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +7/-8
  • ทำตามที่ใจเรียกร้อง
เคยขี่ออกทริป กทม-แม่สะเรียง-แม่ฮ่องสอน-ปาย-เชียงใหม่-และกลับ กทม

ไปกัน 10 คัน
HD 6 คัน
BMW 2 คัน(F คันและ S คัน)
Ducati 2 คัน(MTS คันและ SF-S คัน)

ผมขี่ SF-S ไป ไม่มีชิวหน้า พร้อมกระเป๋าขนาด 40 ลิตร วางและผูกไว้ตูดเล็กๆท้ายรถ

ด้วยท่าขี่ และประเภทรถที่ขี่ เมื่อยครับ เมื่อยที่สุด
ต้องขี่ด้วยความเร็ว ไม่ต่ำกว่า 130 เพื่อให้ ลมยกตัวขึ้น ไม่งั้นเมื่อยมือสุดๆ หมอบไปตลอดทาง ขยับตัวไปไหนไม่ได้เลย

แต่ก็ขี่ไปถึง ทั้งไปและกลับ

สนุกครับ สนุกมาก   แต่ให้ไปแบบนี้อีก ไม่เอาอีกแล้วครับ(ก็เลยไปออก Versys ออกมาอีกคัน ไว้ขี่ทางยาวอย่างเดียว)

ลองดูครับ ว่าชอบ ขี่แนวไหน แล้วจัดหนักไปเลยครับ
Ducati Streetfighter S