ผู้เขียน หัวข้อ: กันสะบัดยี่ห้ออะไรดีครับ?  (อ่าน 20835 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Ducati Owner
  • Moto GP point: +7/-0
กันสะบัดยี่ห้ออะไรดีครับ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 10:50:52 AM »
อยากจะติดกันสะบัดเพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ เลยอยากขอคำแนะนำจาเพื่อนๆว่าเอายี่ห้ออะไรดีครับ

ตอนนนี้สนใจยี่ห้อ gpr ครับเพราะว่ามันสวยเข้ากับรถดี ยี่ห้ออื่นมันดูแปลกๆ
 mon17

แต่เนื่ิองด้วยมันเป็ของที่เกี่ยวกับความปลอดภัย การขับขี่ เลยน่าจะระวังในการเลือกซื้อไม่ใช่ความสวยงามอย่างเดียวเลยอย่ากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆครับ
 mon32
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

Ducati Bikers Thailand

กันสะบัดยี่ห้ออะไรดีครับ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 10:50:52 AM »
//

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
Re: กันสะบัดยี่ห้ออะไรดีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:12:33 AM »
เรื่องการทํางานผมว่าแต่ละยี่ห้อไม่ต่างกันมากนะคับ

ส่วนเรื่องความทนทานผมก็ว่าคล้ายกัน

ที่ต่างจริงจริงน่าจะเป็นเรื่องรูปทรง ตําแหน่งที่ติด และวัสดุที่ใช้ทํามากกว่าครับ

เอาที่เราชอบครับเพราะว่าต้องมองมันอีกนาน  mon40
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ sirapong (อัน)

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:22:11 AM »
scotts ครับ ปรับมุมการทำงานได้ ปรับ low / high speed damping ได้ ถอดมาล้างทำความสะอาดได้

ออฟไลน์ toddoit (ต๊อด DCG!!)

• DCG : DucaGrean
  • Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:25:34 AM »
scotts อีกหนึ่งคับ สวย ทน แข็งแรง  (ไหนจะติดกันสะบัดแล้ว ควรเปลี่ยนก้านแฮนและตุ๊กตาแฮนด้วย มันจะแข็งแรงกว่าของเดิม ความคิดเห็นส่วนตัวคับ)
[2011  Monster 796][2012  Streetfighter 848][Now Panigale 1199ABS]

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:34:10 AM »
scotts ครับ ปรับมุมการทำงานได้ ปรับ low / high speed damping ได้ ถอดมาล้างทำความสะอาดได้
สก็อต เพราะจัดไปแล้ว mon47

ออฟไลน์ turboman

• Moto GP point: +9/-2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 12:56:02 PM »
Scott ครับเรียบร้อยดีครับ

ออฟไลน์ Capriccio

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:23:07 PM »
อยากจะติดกันสะบัดเพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ เลยอยากขอคำแนะนำจาเพื่อนๆว่าเอายี่ห้ออะไรดีครับ

ตอนนนี้สนใจยี่ห้อ gpr ครับเพราะว่ามันสวยเข้ากับรถดี ยี่ห้ออื่นมันดูแปลกๆ
 mon17

แต่เนื่ิองด้วยมันเป็ของที่เกี่ยวกับความปลอดภัย การขับขี่ เลยน่าจะระวังในการเลือกซื้อไม่ใช่ความสวยงามอย่างเดียวเลยอย่ากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆครับ
 mon32

GPR มีปัณหาเรื่อง oil leak นะครับลอง google ดู เอา sure เลือก scotts ดึกว่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 02:22:13 PM »

mon17

mon32

GPR มีปัณหาเรื่อง oil leak นะครับลอง google ดู เอา sure เลือก scotts ดึกว่า

ข้อมูลมีประโยชน์มากเลย ขอบคุณครับ
 mon10

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 07:59:39 PM »
ชอบสก็อตครับ mon10
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ dezcibell<Bell>

• Moto GP point: +3/-0
  • Freestyle
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 08:41:29 PM »
scotts อีกนึงเสียงค๊าบบ  เพราะรออยู่  mon47
Ducati  M795 @ Chanthaburi & Nonthaburi & Chumpon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:30:07 PM »
โอเช! ครับเชื่อแล้วครับ เดี๋ยวเสาร์หน้าไปจัดเลยครับ

mon48

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:36:04 PM »
จากที่เคยรองใช้มาหลายๆ รุ่นนะครับ
ผมว่ากันสะบัดประเภทลูกสบ เช่น Hyper-pro , Ducati performance
จะได้ประสิทธิภาพสูงสุด เพราะเวลารถเลี้ยวหรือขยับเพียงเล็กน้อย
ที่ตัวแฮน หรือแฝงคอ ก็ยังหนืดตลอดเวลา

ส่วน Scott ได้สวยงาม หล่อ
จากการที่เคยรองใช้มากับ ksr  มันจะมีระยะฟรีเล็กน้อย เวลาขยับไปมาเบาๆ
เหมือนไม่ค่อยหนืด สาเหตุอาจแปลงขามาไม่ดี
ส่วนกับ Monster ยังไม่เคยสัมผัส แต่คิดว่าน่าจะดีครับ
เพราะ มีตุ๊กตาแฮนตรงรุ่นมาให้

ปล. Scott รุ่นแรก จะมี logo Ohlins นะครับ

ส่วนอันนี้ กันสะบัด Ohlins Sd-mx ได้หล่อ และปรับได้ละเอียดกว่า Scott
ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ ว่ามีขาจับ Monster ตรงรุ่นหรือปล่าว

อันนี้เปรียบเทียบรูปร่างกับ Scott ครับ

ออฟไลน์ dezcibell<Bell>

• Moto GP point: +3/-0
  • Freestyle
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:40:06 PM »
โห มีหมดเลยหรอคับพี่
Ducati  M795 @ Chanthaburi & Nonthaburi & Chumpon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:48:04 PM »
ตอนแรกก้อ ดู Hyperpro เหมือนกันครับ แต่โทรไปถามที่ร้านตัวแทน เค้าบอกว่า จริงๆแล้ว Hyperpro ไม่มีตรงรุ่น M795 Ohlin ก้อไม่มี

ถ้าเอา M696 เป็นตัวตั้งผมไปดูมาละว่า แผงคอ M696ตัวเก่าไม่เหมือน M795  ถามพี่เซลที่ศูนย์เค้าบอกว่าแผงคอ M795 จะเหมือน M696 ปี2011ขี้นไปซึ่งเราคงไม่ค่อยเห็นรุ่นนี้หรอกเพราะปี2011 M696 คงขายไม่ค่อยได้ เค้าไปซื่อM796กันหมด

ดังนั้นต้องดูยี่ห้อที่supportรุ่นนี้ จริงๆแล้วรุ่นอื่นถ้าจะใส่จริงๆก้อคงได้แหละครับ แต่เสียตังทั้งทีเอาตรงรุ่นดีกว่า สบายใจกว่าครับ
 abc34   

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:22:45 PM »

mon6 mon6 mon6

ตอนแรกก้อ ดู Hyperpro เหมือนกันครับ แต่โทรไปถามที่ร้านตัวแทน เค้าบอกว่า จริงๆแล้ว Hyperpro ไม่มีตรงรุ่น M795 Ohlin ก้อไม่มี

ถ้าเอา M696 เป็นตัวตั้งผมไปดูมาละว่า แผงคอ M696ตัวเก่าไม่เหมือน M795  ถามพี่เซลที่ศูนย์เค้าบอกว่าแผงคอ M795 จะเหมือน M696 ปี2011ขี้นไปซึ่งเราคงไม่ค่อยเห็นรุ่นนี้หรอกเพราะปี2011 M696 คงขายไม่ค่อยได้ เค้าไปซื่อM796กันหมด

ดังนั้นต้องดูยี่ห้อที่supportรุ่นนี้ จริงๆแล้วรุ่นอื่นถ้าจะใส่จริงๆก้อคงได้แหละครับ แต่เสียตังทั้งทีเอาตรงรุ่นดีกว่า สบายใจกว่าครับ
 abc34

Hyper pro ผมเห็นที่ web ducaticlubthailand
เห็นสปอนเซอร์บอกว่าตรงรุ่น

ส่วน Scott มีตรงรุ่น ทั้ง 696 และ 796 ครับ
ตัว 696 (แฮนผอม) ขออนุญาติใช้รูปจากรถคุณอั๋นครับ

ส่วนของ 796 (แฮนอ้วน) ขออนุญาติใช้รูปจากรถคุณป้อครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:24:10 PM »

mon6 mon6 mon6

abc34

Hyper pro ผมเห็นที่ web ducaticlubthailand
เห็นสปอนเซอร์บอกว่าตรงรุ่น

ส่วน Scott มีตรงรุ่น ทั้ง 696 และ 796 ครับ
ตัว 696 (แฮนผอม) ขออนุญาติใช้รูปจากรถคุณอั๋นครับ

ส่วนของ 796 (แฮนอ้วน) ขออนุญาติใช้รูปจากรถคุณป้อครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:35:14 PM »
Official Dealer ของทั้ง Scotts กะ Hyperpro (www.tpmotorcycle.com) เค้าก้อบอกว่า Scotts มีตรงรุ่นครับ ส่วน Hyperpro เค้าบอกว่าไม่มี

Sponsor เว็บเราก้อมีเอา Hyperpro มาขายครับบอกว่าตรงรุ่นด้วย     .......เอ๊ !! ยังไง??? ผมว่าจะไป Scotts ละครับติดแล้วไม่ต้องมาครางแครงใจทีหลัง ...
 mon40

ออฟไลน์ turboman

• Moto GP point: +9/-2
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:04:36 PM »
ส่วนตัวผมชอบ Scott นะครับตำแหน่งติดตั้งและการใช้งาน ตุ๊กตาที่เรียบร้อยแล้วก็ไม่ต้องไปซื้อตุ๊กตา Hand อีกในกรณีที่เปลี่ยน Hand อ้วนนะครับ ผมก็ใช้ M795 เปลี่ยน Hand Rizoma อ้วน จากการที่ลองใช้งานขี่ทางไกล ในสนาม ร่วมถึงบนถนนเหตุการณ์ถนนลื่นฝนตกเบรกล้อหลังล๊อค ผมคิดว่าล้มไปแล้วแน่นอนตูดส่ายไปส่ายมา แต่หน้ายังนิ่งกรอเบรกหน้าเบาๆเอาขาหลัง เลยรอดครับคิดว่ากันสะบัดช่วยได้ค่อนข้างเยอะครับ  mon4

ออฟไลน์ pro maxspeed

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 12:28:43 AM »
จากที่เคยรองใช้มาหลายๆ รุ่นนะครับ
ผมว่ากันสะบัดประเภทลูกสบ เช่น Hyper-pro , Ducati performance
จะได้ประสิทธิภาพสูงสุด เพราะเวลารถเลี้ยวหรือขยับเพียงเล็กน้อย
ที่ตัวแฮน หรือแฝงคอ ก็ยังหนืดตลอดเวลา

ส่วน Scott ได้สวยงาม หล่อ
จากการที่เคยรองใช้มากับ ksr  มันจะมีระยะฟรีเล็กน้อย เวลาขยับไปมาเบาๆ
เหมือนไม่ค่อยหนืด สาเหตุอาจแปลงขามาไม่ดี
ส่วนกับ Monster ยังไม่เคยสัมผัส แต่คิดว่าน่าจะดีครับ
เพราะ มีตุ๊กตาแฮนตรงรุ่นมาให้

ปล. Scott รุ่นแรก จะมี logo Ohlins นะครับ

ส่วนอันนี้ กันสะบัด Ohlins Sd-mx ได้หล่อ และปรับได้ละเอียดกว่า Scott
ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ ว่ามีขาจับ Monster ตรงรุ่นหรือปล่าว

อันนี้เปรียบเทียบรูปร่างกับ Scott ครับ

abc36 abc36 abc36 abc36
นาฬิกาสวย

abc10 abc10 abc10 abc10 abc10

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 06:48:49 AM »
 mon61

นาฬิกาอิตาลี่เข้ากับรถอิตาลี่คัฟ!

ผมอยากเห็น Tudor ducati Monster ไม่รู้ว่าบอร์ดนี้ใครเป็นเจ้าของบ้างหรือเปล่า